DỰ ÁN Tiếp tục Việt Hóa game Don't Starve

Thảo luận trong 'Khởi động và đang tiến hành' bắt đầu bởi noinhuhack, 14/10/17.

1. noinhuhack

noinhuhack Thành viên mới

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    ủa bác cũng dịch Oxygen ak, e cũng dịch nhưng thấy game này dùng Peodit dịch lại hiển thị được ký tự VN chứ k giống với DT. Trong gr O.n.i VN cũng có bác chuyên dịch các phiên bản game này, k biết có liên quan đến topic của nhóm trên gametiengviet không?

2. XKVNN

XKVNN Làm dâu trăm họ Dịch Giả

Mình là tiền thân khởi đầu cho dự án đấy, nhưng do không có thời gian dịch tiếp các bản cập nhật mới nên phải ngừng hỗ trợ. Bản ở Group là tiếp nối công việc đó của mình.

3. Bánh Dừa Miền Tây

Bánh Dừa Miền Tây Quản trị viên Thành viên BQT Kỹ Thuật Viên

449
    196
    43
    Mình thấy game này nó không hỗ trợ ký tự unicode nên chỉ có cách thay thế những ký tự không dùng tới trong bảng mã ASCII, mình thấy còn khá nhiều ký tự:

Có 1 mẹo nhỏ để tiết kiệm ký tự hoa có dấu đó là các bạn dùng phần mềm bmfont để nó build font dựa trên file text đã dịch:

Lúc này bộ font của mình chỉ có những ký tự mà mình dùng tới, tiết kiệm được rất nhiều.

Hoặc với các game khác mình dùng cách này để vẽ vừa đủ những ký tự mà trong game dùng tới (khi không có thời gian để Việt Hóa full font |-)). Mà nếu có font otf/ttf Việt Hóa của game này, các bạn cũng có thể dùng bmfont để tạo font mới rồi replace id kí tự sang bảng mã các kí tự ascii.

Bạn dùng phần mềm gì để vẽ font otf/ttf vậy? Bạn có thể giúp mình vẽ 1 bộ font cho tựa game kinh dị không? :D

4. NovaChrystalia

NovaChrystalia Thành viên cấp 2

91
    152
    33
    Nữ
    Ha Noi
    Mình dùng fontlab trên win và glyphs trên mac nhé. Okay bạn bạn đưa mình xem cái font đó thử, có j vô profile ko lại lạc đề thread này của bạn thớt

Bánh Dừa Miền Tây thích bài này.
  5. noinhuhack

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    à bác ơi nếu e muốn VH font game DT thì thay đổi trong file .tex như mod game bt có được không. Có cần phải đụng vào file .fnt không nhỉ ?
    Và dùng phần mềm gì để đọc được file .fnt vậy bác ? e tra gg và sử dụng một số phần mềm fontforge và fontedit đều k mở đc!

6. noinhuhack

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    Vì e k biết dịch font nên đành chịu :(

7. beboylqt

beboylqt Thành viên mới

29
    6
    3
    Nam
    Hay quá! Khi nào ra bản Việt ngữ đầy đủ sẽ cày lại game này. Rất ủng hộ và hy vọng bác không bỏ giữa chừng!

8. noinhuhack

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    Hơi khó bác ạ, vì nhiều thứ cần dịch mà chỉ có mỗi mình làm. Cuối năm mình k nghĩ là việc nhiều kinh khủng nên sợ khó mà xong được. Mới dịch item và lời nv Wilson và Wendy mà thôi!

9. FbCrest

FbCrest Thành viên mới

4
    0
    1
    Nam
    nha trang
    Mình cũng đang dịch phần together game này xD, do mình thấy trong workshop có 1 bản dịch nhưng đã dừng từ năm 2016 rồi, mình tính làm 1 bản việt hóa như 1 mod giống thế, mình dùng poedit, chỉ làm 1 mình nên mới được 5% thôi :))))

10. Tuyen Pham

Tuyen Pham Thành viên mới

Ủng hộ bác , bác cần người giúp không ?
    Em tiếng anh hơi gà .. nếu bác không chê .

11. noinhuhack

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    Game chủ yếu là dịch các lời thoại của nhân vật khi nói về những thứ gì đó, nếu bác thích thì inb facebook cho mình.

12. noinhuhack

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    mình thử dịch game DS theo kiểu peodit nhưng k được, còn bản DST thì mình chưa thử nên k rõ. Chúc bác sớm hoàn thành công việc.

13. Jjiour

Jjiour Thành viên mới

13
    1
    3
    Nam
    Biên hòa
    Đang mày mò dịch cho android, đã dịch thử 1 đoạn ngắn, nhưng font trên android thì thiếu ký tự, giờ coi như bế tắc -_-, không biết có cao nhân nào trợ giúp không nhỉ?
    Trước đây cũng có người muốn làm 1 bản việt hóa trên android mà nghe bảo đâu quá khó về vấn đề font nên đã bỏ
    Đã hỏi 1 số người trên GR DT nhưng có 1 bác phán là TEXTool cũng khó mà làm đc @@

14. noinhuhack

21
    6
    3
    Nam
    Hà Nội
    Dịch game cho điện thoại thì mình k rành lắm :(

15. liêu thế anh

liêu thế anh Thành viên mới

7
    0