HOÀN THÀNH Stardew Valley - Tình chỉ đẹp khi còn dang dở?

Thảo luận trong 'Hoàn Thành' bắt đầu bởi Luxanna Crownguard, 31/12/17.

1. Luxanna Crownguard

Luxanna Crownguard Tiểu thư Ánh sáng

1. Giới thiệu về Trò chơi /Thông tin từ cửa hàng.

2. Đánh giá Trò chơi từ một trang Web đáng tin cậy

3. Đôi lời tâm sự
    Có lẽ nhiều người đã biết tới bản VH Stardew Valley của bạn subedod (Phù Sa), chuyện cũng dài.
    Mình bắt tay vào dịch game này trong quãng một năm bạn ấy mất tích. Nhưng trước khi mình xong thì nhóm DOD của bạn Phù Sa đã quay trở lại và tung ra bản dịch hoàn thành của game, dù chất lượng chưa ổn lắm nhưng do các bạn đó đã theo đuổi việc VH tựa game này đã lâu nên mình quyết định ngừng dự án và chờ đợi những cải thiện sau đó.

Tuy nhiên sau một thời gian dài, chất lượng bản dịch vẫn giậm chân tại chỗ: Những lỗi dịch ngô nghê, xưng hô theo nhiều cách trong cùng một câu thoại, copy thẳng từ google dịch, chế linh tinh những câu người dịch không hiểu, lỗi font chữ, lỗi chính tả từ lâu vẫn còn tồn tại... Dường như các bạn đã buông xuôi với bản dịch này.
    Đây là clip mình thực hiện từ khá lâu, từ đó đến giờ team DoD chưa có thêm patch nào:

Vì không muốn một tựa game hay mình yêu thích phải yên phận với một bản dịch dở, hôm nay mình ở đây.

Nếu bạn đã chơi và quen thuộc với bản VH của nhóm DoD, trước tiên mình mong các bạn thông cảm.
    Hai bản dịch được tiến hành gần như hoàn toàn độc lập nên đa phần các danh từ trong bản dịch của mình không giống với các bạn kia, cũng là không giống với wiki tiếng việt của game vốn do các bạn ấy dịch, vì thế khi chơi các bạn sẽ gặp khó khăn đôi chút do thiếu tài liệu tham khảo. Chuyện này bất khả kháng, mình cũng chưa có giải pháp :)

Ngoài điểm đó thì bản Vh này có một số điểm khác biệt sau:
    - Đã hoàn tất 96% khối lượng công việc, 4% được mình cố tình chừa lại cho phù hợp với chủ đề của bản Vh
    - Chất lượng dịch tốt hơn
    - Font chữ được sửa lại để hiển thị đủ các ký tự tiếng Việt. Có một điểm trừ là giờ đây nó lại không hiện được đủ chữ của người lùn. Rất xin lỗi các bạn người lùn đang dùng bản VH này.
    - Hết

4. Tải về:
    Hiện game đang giảm giá 33%, nếu có điều kiện các bạn nên mua.
    Bản VH cũng tương thích với phiên bản 1.2.33 của game bạn down về từ bất cứ đâu trên internet.

Link tải bản Việt hóa cho SV 1.3

(08/01/2018: Cập nhật chính thức lên phiên bản 1.3
    )

Cách cài đặt:

Chạy file Stardew Valley VH 0.97.exe rồi làm theo hướng dẫn trên màn hình.
    Nếu đây là lần đầu cài VH, bạn có thể bỏ qua phần dưới. Nếu không, hãy làm thêm những bước sau:

1. Mở thư mục cài game: Stardew Valley\Content\Characters\schedules\ Tìm và xóa tất cả các file có đuôi là es-ES.xnb, ví dụ Abigail.es-ES.xnb
    2. Mở thư mục Stardew Valley\Content\Data\ Xóa file animationDescription.es-ES.xnb

5. Lời cảm ơn:
    Dự án này đã khép lại, nhưng mình vẫn sẽ sửa lỗi (nếu có) và dịch các nội dung thêm vào trong tương lai (nếu có). Ngoài ra nếu các bạn có mod nào hay muốn VH mình cũng sẵn lòng giúp đỡ với mức phí chấp nhận được (nếu có).
    Nếu các bạn đã kiên nhẫn đọc tới đây thì xin cảm ơn.
    Chúc các bạn ngủ ngon!

Để tránh lỗi xảy ra, các bạn làm theo trình tự sau: cài mod từ nexus, chép đè phần VH bên dưới vào thư mục của mod tương ứng.
    UI Info Suite (dành cho bản 1.3)
    Lookup Anything (dành cho bản 1.3)

Teh's Fishing Overhaul (dành cho bản 1.3)

Chỉnh sửa cuối: 1/8/18

Chia sẻ trang này

Bình Luận Bằng Facebook

2. hoang vinh

hoang vinh Quản trị viên Thành viên BQT

77
    21
    8
    Nam
    Chào bạn, mình có một thắc mắc mong bạn giải đáp:
    Bài viết của bạn ở trên mình không thấy có link tải bản việt hóa, rất mong bạn cập nhật lại.

3. Luxanna Crownguard

Mình hồi hộp quá nên quên mất, cả nhầm box nữa.
    Phiền bạn giúp mình chuyển qua box Hoàn thành được không?:sweat:

Yoo and Ứng Thiên Thành like this.
  4. linhphi2000

linhphi2000 Thành viên cấp 1

55
    2
    8
    Nam
    bạn có ý định dịch tiếp nếu stardew valley có phiên bản mới không,hay tới đây là dừng.

5. Mugiwara

Mugiwara Thành viên cấp 2

Chân thành cảm ơn bạn nhé.
    Con em gái mình thích trò này lắm mà do bản dịch kia mình thấy không ổn nên delay tới giờ chưa chép cho nó chơi.:sweat:

6. Luxanna Crownguard

Mình có ghi trong bài đó bạn, nếu có nội dung mới thêm vào mình sẽ dịch nhé[​IMG]

7. linhphi2000

linhphi2000 Thành viên cấp 1

55
    2
    8
    Nam
    bạn thật là tuyệt vời

8. zPatnln201

zPatnln201 Thành viên mới

10
    2
    3
    Nam
    Coi như bản của bác Phù Sa dịch tàm tạm để giúp ae ai không chờ nổi thì chơi tạm cho đỡ nghiền, còn bản Việt Hóa của bác là bản chính thức =))
    Mình cảm ơn bác Lux nhé highfive~~

9. Út Ken

Út Ken Thành viên mới

8
    0
    1
    Nam
    Đồng Nai
    Xin chào đầu tiên mình cảm ơn bạn đã share 1 bản việt hóa ổn định của tựa game này
    Thứ hai mình có 1 số góp ý cho bạn là game SV hiện nay wiki tiếng anh lẫn tiếng việt đều hiển thị tên item là tiếng anh khi bạn việt hóa tên item sẽ tạo ra 1 số khó khăn cho những người mới chơi khi tìm kiếm trên wiki nếu được mình mong trong bản cập nhật or fix lỗi tiếp theo bạn có thể để tên item nguyên gốc
    Một lần nữa cảm ơn bạn vì đóng góp cho cộng đồng gamer việt nam một bản việt hóa chất lượng !!!

10. Luxanna Crownguard

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến dự án.
    Mình xin nói luôn, dù việc bạn yêu cầu không phải không làm được, nhưng phong cách dịch của mình là dịch mọi thứ có thể nên mình sẽ không làm bản giữ nguyên tên tiếng Anh đâu. Việc đó có thể giúp việc tra cứu tìm hiểu dễ dàng hơn, nhưng nó lại ảnh hưởng đến trải nghiệm của một tựa game bằng tiếng Việt. Mong bạn thông cảm.
    Mình cũng từng tính đến khả năng để tên tiếng Việt và chú thích tên gốc bên cạnh nhưng bất thành vì quá dài dòng. Xem ra giải pháp tối ưu là dịch lại nguyên cái wiki dùng từ ngữ của bản VH giống nhóm bạn Phù Sa từng làm, nhưng mà...[​IMG]

Ứng Thiên Thành thích bài này.
  11. Misaki9x

Misaki9x Thành viên mới

25
    2
    3
    Nam
    Đã rate 5*.
    Đang nghiện game này mà bản Việt hoá của DoDTeam nhiều đoạn vẫn chuối quá, hi vọng vào bản Việt ngữ này.:sexy:
    Còn một vài câu thoại chưa việt ngữ nữa.

Chỉnh sửa cuối: 2/1/18
  12. blackwolf

blackwolf Thành viên mới

4
    3
    3
    Nam
    HN
    Chào bạn ! Mình là một quản trị viên của một Group Stardew Valley trên Facebook. Trong ngay sáng hôm nay có rất nhiều bạn Share bản Việt Hóa của bạn trong group, kèm theo những review khá tích cực. Mình rất vui vì có những người như bạn đóng góp cho cộng đồng game. Như bạn biết thì pb VH trước khá lộm cộm và tạp nham, kèm theo một số lỗi gây khó khăn trong game, mình đã cấm lưu thông nó trong group của mình. Vừa hay hiện tại có bạn, bạn đã mang đến một bản VH hoàn thiện (96%), cho đến hiện tại chưa ai báo lỗi gì :D Mình đại diện cho group, rất mong muốn được hợp tác với bạn, đóng góp cho phiên bản VH này trở nên hoàn thiện hơn. Cam kết sẽ không trục lợi cho bản thân, hợp tác cùng phát triển, và cùng bàn bạc tiếp cho dự án wiki phiên bản việt (Như một bạn đã nói ở trên, có vẻ bạn không tán thành nhưng vấn đề này sẽ nói sau). Rất mong muốn được hợp tác với bạn, không biết ý kiến bạn như nào :camdong:

shaunavayne thích bài này.
  13. Luxanna Crownguard

Nó nằm trong 4% mình chừa lại đó bạn[​IMG]

Cảm ơn bạn, việc các bạn đóng góp cho dự án là tốt mà, mình rất hoan nghênh.
    Thực ra mình tán thành ý tưởng dịch lại wiki tiếng Anh đó chứ, nhưng đấy không phải việc dành cho một người nên mình chưa tiến hành được thôi. Nếu các bạn làm thì mình sẵn lòng góp sức trong chừng mực có thể.[​IMG]

14. WeedBuddy

WeedBuddy Thành viên mới

9
    0
    1
    Nam
    Việt Nam
    [​IMG] [​IMG]

Tại game nó bị vậy hay sao vậy bạn whew~~

15. Luxanna Crownguard

Có chút lỗi kỹ thuật, phiền bạn down lại VH để fix nhé[​IMG]

16. WeedBuddy

WeedBuddy Thành viên mới

9
    0
    1
    Nam
    Việt Nam
    heart~~ Làm việc nhanh ghê, mong mấy bạn hợp tác làm luôn cái wiki chứ nhiệm vụ trong game nó kêu tìm item mà không biết nó tên gì trong tiếng anh để search coi cách tìm :go:

P/s: Dù sao thì cũng cám ơn về công sức của bạn

17. blackwolf

blackwolf Thành viên mới

4
    3
    3
    Nam
    HN
    Hình như bạn chưa biết, nhưng trang wiki việt mình đã hoàn thành đến 70% rồi. Vậy nên việc bắt tay vào xây dựng Wiki không còn nhiều khó khăn nữa
    http://vi.stardewvalleyvietnam.wikia.com/wiki/Trang_Chính
    Và ngoài vấn đề Wiki ra thì mình cũng muốn tham gia cùng bạn trong việc dịch game, đặc biệt là sắp tới sẽ ra phiên bản 1.3 - Phiên bản Multiplayer và nhiều tính năng khác, bạn có thể chia sẻ công việc cho mọi người (Mình không biết hiện tại bạn đang làm theo nhóm hay độc lập)
    Nếu có hứng thú thì tham gia group của mình trên facebook nhé :D
    https://www.facebook.com/groups/stardewvalleyvietnam/

Misaki9x thích bài này.
  18. Luxanna Crownguard

Group mình đã tham gia rồi. Wiki mình vừa đọc thử trang tiểu sử của Abigail thì thấy còn nhiều việc đấy, nhưng thế cũng hơn là phải làm từ đầu[​IMG]

Việc dịch game về cơ bản là xong rồi, còn lại chủ yếu là phần hội thoại sau hôn nhân của một số nhân vật thôi. Patch mới thì khi nào ra hẵng tính :D

19. WeedBuddy

WeedBuddy Thành viên mới

9
    0
    1
    Nam
    Việt Nam
    [​IMG] Với Chủ Nhật mà trên kia lại hiện là Chúa Nhật :v

20. Luxanna Crownguard

Hình này bị sao nhỉ?