DỰ ÁN Pokemon Fire Red Việt hóa

Thảo luận trong 'Khởi động và đang tiến hành' bắt đầu bởi sulypac, 15/7/17.

1. sulypac

sulypac Thành viên mới

27
    19
    3
    Nam
    HCM

Thông tin game:
    Publisher: Nintendo - The Pokémon Company
    Release year: 2004
    Platform: GBA
    Genre: Adventure
    Mode: Single-player

Giới thiệu:
    Như các bạn đã biết, đây là 1 trong 2 bản remake của game Pokemon thế hệ đầu tiên (Red và Blue) trên hệ máy GBA (hiện đã có giả lập cho cả PC và điện thoại). Nếu các bạn đã từng trải nghiệm bản GB đời đầu thì với bản remake này, từ khung cảnh cho tới âm thanh, sẽ khiến bạn nhớ lại một phần ký ức tuổi thơ của mình. Nhưng với hình ảnh mượt mà, các bản nhạc đc remix cộng thêm lượng Pokemon từ Gen 2 và 3 cùng phần hậu ending chắc chắn sẽ đem tới cho bạn những giây phút thú vị chứ ko hề nhàm chán bởi cốt truyện cũ.

Dự án Việt hóa:
    Mình đã từng dịch Pokemon Emerald nên mình biết lượng thời gian đòi hỏi để xử lý hết tất cả lời thoại, chú thích, chỉ dẫn... trong game, rõ ràng là rất nhiều và hiện mình cũng ko rảnh rỗi nên chỉ có thể đăng các video hướng dẫn lên đây để bạn nào (hoặc nhóm nào) có thể dựa vào đó mà cho ra đời phiên bản Pokemon Fire Red Việt hóa hoàn chỉnh chứ ko phải 2-3% như các bản đc tung ra trước đây.

Sau đây là 2 video hướng dẫn từ thao tác đầu tiên là vẽ lại font trong ROM với TileMolester cho tới việc search lời thoại và dịch bằng A-Text

Còn đây là video hướng dẫn dịch với ROM mình đã vẽ sẵn font tiếng Việt, hơn nữa là A-Text đã search sẵn gần hết lời thoại Fire Red cho bạn rồi, bạn nào muốn dùng nó để dịch thì cứ gõ theo quy ước của mình, mình đã đánh lại bảng quy đổi ra file Word và bỏ vô chung folder chứa ROM, các bạn có thể down về theo link dưới, unrar sẽ tầm 16MB:

http://www.mediafire.com/file/lbzu1cvaooave4d/Pokemon+FireRed+-+VN+font.rar

Còn dưới dây là link các tool hỗ trợ sử dụng trong video (vì là tool hack nên sẽ bị cho là chứa virus, nếu các bạn ngại có thể search tên trên Google để download từng cái về cũng đc)

http://www.mediafire.com/file/n7vl7vn3uya7fpi/Trans+Tool.rar

Ai có hứng thú đảm nhận dự án này thì trả lời bên dưới nhé, tránh trường hợp trùng đó mà, hy vọng trong tương lai ko xa sẽ lại có thêm 1 game Pokemon Việt hóa nữa đc ra lò, và vì đây là bản thuộc thế hệ thứ nhất, cái đầu tiên tạo nên cơn sốt Pokemon và gắn bó với ký ức tuổi thơ của rất nhiều fan, nên mong là dịch giả sẽ kỹ lưỡng một chút từ hình thức tới nội dung nhé, xin cảm ơn ^^!

Chỉnh sửa cuối: 27/7/17
    pokemon viet and Avtrict Hero like this.
  2. Trần Đăng Pha

Trần Đăng Pha Thành viên mới

2
    1
    3
    Nam
    Quảng Bình
    mong dự án thành công

pokemon viet thích bài này.
  3. vipocs103

vipocs103 Thành viên mới

1
    2
    3
    Nam
    Ap 11
    ABC!

Hoàn thành 58%...

Nếu mình đang làm tiến độ tới đâu thì mình sẽ tăng % lên nhé.

Chỉnh sửa cuối: 11/10/17
    Lợi LÔ and pokemon viet like this.
  4. pokemon viet

pokemon viet Thành viên mới

5. pokemon viet

cố lên nhé ... khoognphari riêng j tui chời đợi sự thành công của dự án này đâu .. tui đã phải đăngnkí để ủng hộ dự án này mặc dù nkhoong thể guisp gì thêm ,, chúc mọi người làm thành công

6. Lê Văn Phú

Lê Văn Phú Quản trị viên Thành viên BQT

392
    230
    43
    Nam
    Mình chỉ dịch, ko làm mấy cái vẽ font dc ko?

7. sulypac

sulypac Thành viên mới

27
    19
    3
    Nam
    HCM
    2 video đầu là hướng dẫn cách làm bài bản thôi, còn muốn dịch ko thì bạn down ROM "Pokemon-Fire-Red-VN-Font" ở link #1 ấy, mình đã vẽ sẵn 4 bộ font VN rồi (để hiển thị tiếng Việt, bạn làm theo video cuối nhé), sẽ cần A-Text và A-Map hỗ trợ nữa, có hết trong link Trans-Tool ấy.

Mà hình như hiện vipocs103 cũng đang tiến hành dự án này đó, chắc do mới bắt tay vào làm nên chưa đc chỉnh chu cho lắm, bạn inbox hỏi thử xem sao, nếu lập nhóm đc có khi tiến độ sẽ nhanh hơn đó ^^

8. Lê Văn Phú

392
    230
    43
    Nam
    Thường mình chỉ làm 1 mình thôi, chắc cố gắng 1 tuần xong.

Ko biết bạn có ý định làm bản Crystal ko?

9. Lê Văn Phú

392
    230
    43
    Nam

Font này hình như bị lỗi thì phải

10. sulypac

sulypac Thành viên mới

27
    19
    3
    Nam
    HCM
    Đó là bộ font thứ 5 như trong video 1 mình có nhắc đến á, vì ít dùng tới nên mình ko vẽ lại (chữ "ạ" mình sửa từ chữ "ç", bộ font nhỏ này mình ko đụng vô nên nó hiển thị như gốc á), muốn vẽ trước hết phải mò ra vị trí của nó đã, đối với những cái đó bạn để tiếng Anh lun đc ko? (hoặc dùng các chữ â, á, à, ê, é, è, í, ì, ô, ó, ò, ú, ù thì sẽ hiển thị đc)

Bạn cứ tập trung dịch cái sườn chính trước đi, sau này lấy ROM dịch vẽ bổ sung và tút lại sau đc mà, ko ảnh hưởng j đâu, chỉ sợ bạn đi vào tiểu tiết quá rồi dịch đc 1 thời zan thấy nhiều quá lại nản thôi.

pokemon viet and RomHackingVN like this.
  11. pokemon viet

hóng dự án thành công

12. pokemon viet

cho mình biết là bạn dịch đến đâu rồi được không ?

13. Lê Văn Phú

392
    230
    43
    Nam
    Mình mới làm đến khúc Mt Moon thôi. Tại vừa dịch cốt truyện vừa dịch pokedex, move, menu các kiểu.

DongNT and pokemon viet like this.
  14. Lê Văn Phú

392
    230
    43
    Nam
  15. DongNT

DongNT Thành viên mới

chờ ngày dự án thành công

16. LoiLOVN

LoiLOVN Thành viên mới

3
    1
    3
    Nam
    Bắc Giang
    Chào bạn, mình lại quan tâm đến The Legend of Zelda: THE MINISH CAP nhiều hơn. Bạn cho mìnb hỏi các tool này có sử dụng được với game mình vừa đề cập không ạ? Ngoài ra cho mình hỏi thêm về video đầu tiên có hiển thị cửa sổ word với các chữ cái, đó có phải là Table mà anh ASM vẫn hay nói đó không?

17. LoiLOVN

LoiLOVN Thành viên mới

3
    1
    3
    Nam
    Bắc Giang
    ngoài ra bạn có thể cho mình biết tiến độ dịch trò này đến đâu rồi được không? Thi thoảng mình cũng muốn góp vài từ

DongNT thích bài này.
  18. Lê Văn Phú

392
    230
    43
    Nam
    Mình đang vừa làm cái này vừa làm AC2 nên tiến độ hơi chậm. Nhưng rồi sẽ xong. Chắc trong tháng này tháng tới thôi.

Lợi LÔ thích bài này.
  19. Lợi LÔ

Lợi LÔ Thành viên cấp 1

Mình sẽ thử các tool của bạn với Legend of Zelda: the minish cap

20. Lợi LÔ

Lợi LÔ Thành viên cấp 1

Bạn có đường link nào khác để tải các tool về không? Atext mình tải được rồi nhưng tilemolester mở ra toàn file gì ấy không mở được :(